Dukkan Bayanai
en.pngEN

Gida>Labarai>Industry News

Nau'in Whiskey: Menene Scotch, Bourbon, Wuski na Irish

Janairu 01 7070

80

Menene Scotch?
Don cancanta azaman scotch dole ne a sanya ruhu daga gurbataccen Sha'ir, tare da yawancin scotches ba tare da amfani da sha'ir, ruwa da yisti ba. An ba ku izinin hada dukkan hatsi na sauran hatsi da kuma canza launin caramel. Ba a halatta ƙarin abubuwan ƙanshi ko yanke-yanke ba.
Dole ne ruhun ya tsufa a cikin akwatunan oak na ƙasa da shekaru uku, kuma dole ne ya kasance yana da ABV ƙasa da 94.8%. A ƙarshe, ba za ku iya kiran abin shanku Scotch ba sai dai idan an yi shi 100% a Scotland, daga Scotland.

Menene Bourbon?
Dole ne a sanya wuski na Bourbon daga cakuran hatsi wanda aƙalla masara 51%. Ana yin amfani da fermentation na wannan cakudawa ta hanyar haɗuwa a cikin wasu daskarewa daga wani tsoho wanda ya rigaya ya bushe, aikin da aka sani da daddawa.
Yawa kamar yadda dole ne a yi Scotch a Scotland, ana iya lakafta Bourbon kawai da Bourbon idan an yi shi a Amurka. Duk da yake ƙa'idodi sun ɗan sami sassauƙa tare da Bourbon fiye da na Scotch amma har yanzu dole ne yayi daidai da 'yan buƙatun.
Dole ne ruhun ya bugu fiye da kashi 80% na giya (hujja ta 160) kuma kada ya wuce 62.5% lokacin da aka sanya shi cikin akwati don tsufa a cikin sabbin gangayen itacen oak mai daɗi Aƙarshe Bourbon bashi da ƙarancin lokacin tsufa, amma don kiran samfuranka madaidaiciya Bourbon dole ne ya zama ƙasa da ƙasa da shekaru biyu.
An halatta hada-hada bourbon ya kunshi canza launi, dandano da sauran ruhohi, muddin kashi 51% na cakuda madaidaiciya bourbon ne. Shekaru a kan kwalbar hadewar bourbon dole ne su kasance shekarun ƙarami mafi ƙanƙantar a cikin mahaɗin.

Menene Tennissee Whiskey?
Ga dukkan alamu, Wuskin Tennessee shine madaidaiciyar bourbon da aka yi a cikin jihar Tennessee. Mutanen da suke samar da wannan ruhin, kamar su Jack Daniels, ba sa son a sanya musu wakin da ake kira Bourbon, suna masu cewa su ne kawai nau'in wuski wanda yake sanya ruhun ta hanyar aikin binciken gawayi.

Menene Rye?
Rye shine mafi ƙanƙancin duk wushin da za'a ayyana. Dalilin wannan ya fito ne daga taron sanya suna na tarihi don Rye da aka samar a Kanada. Ba koyaushe ake yin wutsiyar Rye daga Rye mash ba
Kanada ta gurɓata Rye kusan muddin ƙasar ta wanzu, kuma a tarihi yawancin maƙerin sun ƙunshi Rye mash. Amma ba tare da wasu ƙa'idodi na ainihi a wurin ba yanzu ana samar da ruhu tare da dusar ƙwallon masara don cin abincin hatsi kamar 9: 1.
Iyakar ka'idar da za a lakafta gashinka kamar Rye a Kanada shine don ta sami ɗan hatsi a ciki, kuma ta mallaki ƙamshi, ɗanɗano da halaye galibi waɗanda ake dangantawa da warin Kanada - duk abin da yake.

Menene wuski na Irish?
Wuski na Ailan shine kusan kowane wuski wanda yake da shekaru a Jamhuriyar Ireland ko a Arewacin Ireland. Kamar Scotch dole ne a sanya shi zuwa ABV na ƙasa da 94.8.
Dole ne a sanya shi daga naman yisti-yisti a cikin hanyar da distillate yana da ƙanshi da ƙamshin da aka samo daga kayan da aka yi amfani da su. Kuna da 'yancin amfani da kowane irin hatsi, amma idan kun haɗu da distillates biyu ko sama da haka dole ne a lasafta shi a matsayin mai gauraya.
A ƙarshe, wuski dole ne ya yi shekaru aƙalla shekaru uku a cikin akwatinan katako.